Trấn Yên tạo sinh kế, cải thiện thu nhập hộ nghèo
- Cập nhật: Thứ hai, 4/12/2023 | 11:17:27 AM
YênBái - Đổi mới công tác quán triệt, phổ biến chính sách một cách cụ thể để người dân nắm và hiểu chính sách; có hình thức đối thoại trực tiếp để tư vấn, hướng dẫn, thuyết phục, hỗ trợ đối tượng thụ hưởng khắc phục khó khăn về năng lực tư duy, vượt qua tâm lý trông chờ ỷ lại để đề xuất nhu cầu và thực hiện chính sách có hiệu quả... là một trong những kinh nghiệm của huyện Trấn Yên trong thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia (CTMTQG) giảm nghèo bền vững.
![]() |
Trấn Yên quan tâm triển khai thực hiện dự án hỗ trợ người lao động thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo, người khuyết tật để tạo sinh kế, cải thiện thu nhập.
|
>>Trấn Yên nỗ lực giảm nghèo bền vững
>>Khởi sắc vùng đồng bào dân tộc thiểu số Trấn Yên
>>Yên Bái đẩy mạnh công tác giảm nghèo
![](https://imgs.baoyenbai.com.vn/Includes/NewsDetail/12_2023/dt_20122023854_dsc_0860.jpg)
Tags Trấn Yên sinh kế thu nhập hộ nghèo vhương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững
Các tin khác
![Huyện đoàn Văn Yên khen thưởng đơn vị thiện nguyện và bàn giao nhà tình thương trị giá 60 triệu đồng cho gia đình ông Lý Văn Chấn.](https://ims.baoyenbai.com.vn/Resize_Image.aspx?ImgWd=375&IptFl=/NewsImg/12_2023/_hongheo.jpg)
Gắn chương trình tình nguyện với công tác giảm nghèo bền vững cho người dân, Huyện đoàn Văn Yên đã phối hợp với nhóm thiện nguyện Nồi cháo nhân ái Văn Yên và Nồi cháo nhân ái toàn quốc tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa trên địa bàn xã Lang Thíp.
![Nhiều hộ dân vươn lên thoát nghèo nhờ được hưởng những chính sách phát triển kinh tế.](https://ims.baoyenbai.com.vn/Resize_Image.aspx?ImgWd=375&IptFl=/NewsImg/12_2023/305561_vnayengiam.jpg)
Năm 2023, huyện Văn Yên đặt mục tiêu giảm 4,05% hộ nghèo, tương đương với giảm 1.434 hộ nghèo; giảm tỷ lệ hộ cận nghèo 1,5%, tương đương giảm 528 hộ. Để đạt mục trên, Văn Yên đã chú trọng thực hiện đa dạng hóa sinh kế, hỗ trợ hộ nghèo phát triển sản xuất, cải thiện thu nhập, từng bước nâng cao đời sống, thoát nghèo bền vững.
![Cán bộ Trung tâm Y tế huyện Lục Yên tuyên truyền, cung cấp tài liệu về bệnh tan máu bẩm sinh (Thalassemia) cho học sinh bậc Trường THPT Mai Sơn.](https://ims.baoyenbai.com.vn/Resize_Image.aspx?ImgWd=375&IptFl=/NewsImg/12_2023/305702_3.jpg)
Thực hiện Tiểu dự án 2 (Dự án 3) của Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững, năm 2023, Lục Yên được bố trí trên 600 triệu đồng thực hiện các nội dung về cải thiện dinh dưỡng. Dự kiến, Tiểu dự án 2 sẽ hoàn thành trước ngày 31/12/2023.
![Thực hiện Kế hoạch số 126 của UBND tỉnh Yên Bái về việc triển khai thực hiện Đề án hỗ trợ nhà ở cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, năm 2023, huyện Lục Yên sẽ hoàn thành 183/183 nhà, trong đó hỗ trợ 100 nhà làm mới theo Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021-2023 và 83 nhà hỗ trợ làm mới và sửa chữa từ ngân sách tỉnh và nguồn huy động hợp pháp khác.](https://ims.baoyenbai.com.vn/Resize_Image.aspx?ImgWd=375&IptFl=/NewsImg/11_2023/304732_302105_z4767770699082_5f5a908442a8ef7c376215413c07ea31.jpg)
Những năm qua, cùng với nguồn lực hỗ trợ của Trung ương, tỉnh, các tổ chức, cá nhân và cộng đồng doanh nghiệp..., huyện Lục Yên xác định thực hiện công tác xóa đói, giảm nghèo là một nhiệm vụ trọng tâm, xuyên suốt. Đồng thời, nhất quán trong điều hành và thực hiện có hiệu quả các chính sách, huyện đã xây dựng, triển khai các nhiệm vụ xóa đói, giảm nghèo theo hướng bền vững. Phóng viên Báo Yên Bái đã cuộc phỏng vấn đồng chí Nông Thu Hà - Phó Chủ tịch UBND huyện Lục Yên về kết quả công tác giảm nghèo của huyện trong thời gian qua.